Marks Based MCQ Quiz in मराठी - Objective Question with Answer for Marks Based - मोफत PDF डाउनलोड करा

Last updated on Jul 18, 2025

पाईये Marks Based उत्तरे आणि तपशीलवार उपायांसह एकाधिक निवड प्रश्न (MCQ क्विझ). हे मोफत डाउनलोड करा Marks Based एमसीक्यू क्विझ पीडीएफ आणि बँकिंग, एसएससी, रेल्वे, यूपीएससी, स्टेट पीएससी यासारख्या तुमच्या आगामी परीक्षांची तयारी करा.

Latest Marks Based MCQ Objective Questions

Marks Based Question 1:

30 विद्यार्थ्यांच्या एका वर्गाने एक चाचणी दिली. 12 विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या 60 आहे आणि उर्वरित विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या 62 आहे. वर्गाची सरासरी गुणसंख्या किती आहे?

  1. 62.2
  2. 59.2
  3. 60.2
  4. 61.2

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 61.2

Marks Based Question 1 Detailed Solution

दिलेल्याप्रमाणे:

विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या = 30

12 विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या = 60

उर्वरित विद्यार्थ्यांची (18 विद्यार्थी) सरासरी गुणसंख्या = 62

वापरलेले सूत्र:

वर्गाची सरासरी गुणसंख्या = (सर्व विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज) / (विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या)

गणना:

12 विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज = 12 x 60 = 720

इतर 18 विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज = 18 x 62 = 1116

सर्व विद्यार्थ्यांच्या गुणांची एकूण बेरीज = 720 + 1116 = 1836

वर्गाची सरासरी गुणसंख्या = एकूण बेरीज ÷ विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या

⇒ सरासरी गुणसंख्या = 1836 ÷ 30 = 61.2

∴ योग्य उत्तर पर्याय (4) आहे.

Marks Based Question 2:

30 विद्यार्थ्यांच्या एका वर्गात एक चाचणी घेण्यात आली. 12 विद्यार्थ्यांचे सरासरी गुण 62 आहेत, आणि उर्वरित विद्यार्थ्यांचा सरासरी गुण 72 आहेत. तर वर्गाचे सरासरी गुण किती आहेत?

  1. 66
  2. 68
  3. 67
  4. 69

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 68

Marks Based Question 2 Detailed Solution

दिलेले आहे:

वर्गातील विद्यार्थ्यांची संख्या = 30

12 विद्यार्थ्यांचे सरासरी गुण = 62

उर्वरित 18 विद्यार्थ्यांचे सरासरी गुण = 72

वापरलेले सूत्र:

वर्गाचा सरासरी गुण = (सर्व विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण) / (विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या)

गणना:

12 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 12 x 62

12 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 744

18 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 18 x 72

18 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 1296

सर्व 30 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 744 + 1296

सर्व 30 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 2040

वर्गाचे सरासरी गुण = 2040 / 30

वर्गाचे सरासरी गुण = 68

वर्गाचे सरासरी गुण 68 आहेत.

Marks Based Question 3:

कॉलेज P मध्ये 180 विद्यार्थी आहेत ज्यांनी सरासरी 88 गुण मिळवले आहेत आणि कॉलेज Q मध्ये 320 विद्यार्थी आहेत ज्यांनी सरासरी 72 गुण मिळवले आहेत. तर दोन्ही कॉलेजचे एकत्रित सरासरी गुण  शोधा.

  1. 82.00
  2. 75.25
  3. 77.76
  4. 80.00

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 77.76

Marks Based Question 3 Detailed Solution

गणना:

कॉलेज P चे एकूण गुण 180 x 88 = 15840 आहेत

कॉलेज Q चे एकूण गुण 320 x 72 = 23040 आहेत

एकूण विद्यार्थी संख्या 320 + 180 = 500 आहे

सरासरी असेल, = 77.76

∴ योग्य पर्याय 3 आहे

Marks Based Question 4:

प्रत्येकी 100 गुणांच्या 7 पेपरच्या परीक्षेत गणिताचे 3, इंग्रजीचे 2 आणि हिंदीचे 2 पेपर होते. D ला गणित, इंग्रजी आणि हिंदीमध्ये अनुक्रमे 45, 55 आणि 60 सरासरी गुण मिळतात. प्रति पेपर सरासरी गुण किती आहेत?

  1. ५६.५
  2. ५२.१
  3. ५५.६
  4. ५४.१

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : ५२.१

Marks Based Question 4 Detailed Solution

दिले:-

प्रत्येकी 100 गुणांच्या 7 पेपरच्या परीक्षेत,

गणिताचे ३, इंग्रजीचे २ पेपर होते.

आणि २ हिंदी पेपर.

D ला गणितात सरासरी 45, 55 आणि 60 गुण मिळतात,
इंग्रजी आणि हिंदी,

वापरलेले सूत्र:-

सरासरी = मूल्यांची बेरीज/मूल्यांची संख्या

गणना:-

गणिताच्या पेपरमध्ये डी चे गुण = 3 पेपर x 45 गुण

⇒ 135 गुण

इंग्रजी पेपरमधील डीचे गुण = 2 पेपर x 55 गुण

110 गुण

हिंदी पेपर्समधील डीचे गुण = 2 पेपर x 60 गुण

120 गुण

D = 135 + 110 + 120 ने मिळविलेले एकूण गुण

365 गुण

प्रति पेपर सरासरी गुण = 365/7 = 52.14

∴ D साठी प्रति पेपर सरासरी मार्क अंदाजे 52.14 आहे.

Top Marks Based MCQ Objective Questions

कॉलेज P मध्ये 180 विद्यार्थी आहेत ज्यांनी सरासरी 88 गुण मिळवले आहेत आणि कॉलेज Q मध्ये 320 विद्यार्थी आहेत ज्यांनी सरासरी 72 गुण मिळवले आहेत. तर दोन्ही कॉलेजचे एकत्रित सरासरी गुण  शोधा.

  1. 82.00
  2. 75.25
  3. 77.76
  4. 80.00

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 77.76

Marks Based Question 5 Detailed Solution

Download Solution PDF

गणना:

कॉलेज P चे एकूण गुण 180 x 88 = 15840 आहेत

कॉलेज Q चे एकूण गुण 320 x 72 = 23040 आहेत

एकूण विद्यार्थी संख्या 320 + 180 = 500 आहे

सरासरी असेल, = 77.76

∴ योग्य पर्याय 3 आहे

30 विद्यार्थ्यांच्या एका वर्गाने एक चाचणी दिली. 12 विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या 60 आहे आणि उर्वरित विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या 62 आहे. वर्गाची सरासरी गुणसंख्या किती आहे?

  1. 62.2
  2. 59.2
  3. 60.2
  4. 61.2

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 61.2

Marks Based Question 6 Detailed Solution

Download Solution PDF

दिलेल्याप्रमाणे:

विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या = 30

12 विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या = 60

उर्वरित विद्यार्थ्यांची (18 विद्यार्थी) सरासरी गुणसंख्या = 62

वापरलेले सूत्र:

वर्गाची सरासरी गुणसंख्या = (सर्व विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज) / (विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या)

गणना:

12 विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज = 12 x 60 = 720

इतर 18 विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज = 18 x 62 = 1116

सर्व विद्यार्थ्यांच्या गुणांची एकूण बेरीज = 720 + 1116 = 1836

वर्गाची सरासरी गुणसंख्या = एकूण बेरीज ÷ विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या

⇒ सरासरी गुणसंख्या = 1836 ÷ 30 = 61.2

∴ योग्य उत्तर पर्याय (4) आहे.

Marks Based Question 7:

प्रत्येकी 100 गुणांच्या 7 पेपरच्या परीक्षेत गणिताचे 3, इंग्रजीचे 2 आणि हिंदीचे 2 पेपर होते. D ला गणित, इंग्रजी आणि हिंदीमध्ये अनुक्रमे 45, 55 आणि 60 सरासरी गुण मिळतात. प्रति पेपर सरासरी गुण किती आहेत?

  1. ५६.५
  2. ५२.१
  3. ५५.६
  4. ५४.१

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : ५२.१

Marks Based Question 7 Detailed Solution

दिले:-

प्रत्येकी 100 गुणांच्या 7 पेपरच्या परीक्षेत,

गणिताचे ३, इंग्रजीचे २ पेपर होते.

आणि २ हिंदी पेपर.

D ला गणितात सरासरी 45, 55 आणि 60 गुण मिळतात,
इंग्रजी आणि हिंदी,

वापरलेले सूत्र:-

सरासरी = मूल्यांची बेरीज/मूल्यांची संख्या

गणना:-

गणिताच्या पेपरमध्ये डी चे गुण = 3 पेपर x 45 गुण

⇒ 135 गुण

इंग्रजी पेपरमधील डीचे गुण = 2 पेपर x 55 गुण

110 गुण

हिंदी पेपर्समधील डीचे गुण = 2 पेपर x 60 गुण

120 गुण

D = 135 + 110 + 120 ने मिळविलेले एकूण गुण

365 गुण

प्रति पेपर सरासरी गुण = 365/7 = 52.14

∴ D साठी प्रति पेपर सरासरी मार्क अंदाजे 52.14 आहे.

Marks Based Question 8:

कॉलेज P मध्ये 180 विद्यार्थी आहेत ज्यांनी सरासरी 88 गुण मिळवले आहेत आणि कॉलेज Q मध्ये 320 विद्यार्थी आहेत ज्यांनी सरासरी 72 गुण मिळवले आहेत. तर दोन्ही कॉलेजचे एकत्रित सरासरी गुण  शोधा.

  1. 82.00
  2. 75.25
  3. 77.76
  4. 80.00

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 77.76

Marks Based Question 8 Detailed Solution

गणना:

कॉलेज P चे एकूण गुण 180 x 88 = 15840 आहेत

कॉलेज Q चे एकूण गुण 320 x 72 = 23040 आहेत

एकूण विद्यार्थी संख्या 320 + 180 = 500 आहे

सरासरी असेल, = 77.76

∴ योग्य पर्याय 3 आहे

Marks Based Question 9:

30 विद्यार्थ्यांच्या एका वर्गात एक चाचणी घेण्यात आली. 12 विद्यार्थ्यांचे सरासरी गुण 62 आहेत, आणि उर्वरित विद्यार्थ्यांचा सरासरी गुण 72 आहेत. तर वर्गाचे सरासरी गुण किती आहेत?

  1. 66
  2. 68
  3. 67
  4. 69

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 68

Marks Based Question 9 Detailed Solution

दिलेले आहे:

वर्गातील विद्यार्थ्यांची संख्या = 30

12 विद्यार्थ्यांचे सरासरी गुण = 62

उर्वरित 18 विद्यार्थ्यांचे सरासरी गुण = 72

वापरलेले सूत्र:

वर्गाचा सरासरी गुण = (सर्व विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण) / (विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या)

गणना:

12 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 12 x 62

12 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 744

18 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 18 x 72

18 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 1296

सर्व 30 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 744 + 1296

सर्व 30 विद्यार्थ्यांचे एकूण गुण = 2040

वर्गाचे सरासरी गुण = 2040 / 30

वर्गाचे सरासरी गुण = 68

वर्गाचे सरासरी गुण 68 आहेत.

Marks Based Question 10:

30 विद्यार्थ्यांच्या एका वर्गाने एक चाचणी दिली. 12 विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या 60 आहे आणि उर्वरित विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या 62 आहे. वर्गाची सरासरी गुणसंख्या किती आहे?

  1. 62.2
  2. 59.2
  3. 60.2
  4. 61.2

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 61.2

Marks Based Question 10 Detailed Solution

दिलेल्याप्रमाणे:

विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या = 30

12 विद्यार्थ्यांची सरासरी गुणसंख्या = 60

उर्वरित विद्यार्थ्यांची (18 विद्यार्थी) सरासरी गुणसंख्या = 62

वापरलेले सूत्र:

वर्गाची सरासरी गुणसंख्या = (सर्व विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज) / (विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या)

गणना:

12 विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज = 12 x 60 = 720

इतर 18 विद्यार्थ्यांच्या गुणांची बेरीज = 18 x 62 = 1116

सर्व विद्यार्थ्यांच्या गुणांची एकूण बेरीज = 720 + 1116 = 1836

वर्गाची सरासरी गुणसंख्या = एकूण बेरीज ÷ विद्यार्थ्यांची एकूण संख्या

⇒ सरासरी गुणसंख्या = 1836 ÷ 30 = 61.2

∴ योग्य उत्तर पर्याय (4) आहे.

Hot Links: all teen patti game teen patti all game teen patti master 51 bonus teen patti chart